ประโยชน์ของ Content มีอะไรบ้าง?
1. สร้างแบรนด์ให้เป็นที่รู้จักมากขึ้น (Brand Awareness)
2. ช่วยเพิ่มความน่าเชื่อถือให้แก่แบรนด์ (Brand Credibility)
3. ช่วยเพิ่มยอดขายให้แก่แบรนด์ (Sales and Profitability Boosting)
4. เจาะกลุ่มเป้าหมายได้อย่างตรงกลุ่ม (Customer Targeting and Segmentation)
5. ช่วยเพิ่มการตอบสนองต่อการทำการตลาด และการขายสินค้า (Conversion Potential)
![](https://blog.fastcommerz.com/wp-content/uploads/2022/11/635a4d3a317f8.webp)
รูปแบบของ Content Marketing
บทความ
เนื้อหาดีๆมีประโยชน์มากกว่าอ่านเนื้อหาที่มีแต่ข้อความโฆษณาขายของการจะทำให้ผู้บริโภคประทับใจเราอาจใช้วิธีเขียนบทความเกี่ยวกับสิ่งที่ผู้บริโภคกำลังให้ความสนใจอยู่ให้เราดูว่าเนื้อหาอะไรกำลังเป็นที่นิยมในขณะนั้นและมันยังไม่เคยมีใครเขียนมาก่อนหรืออาจมีคนเขียนแล้วแต่มันยังไม่ดีพอวิธีนี้ถือเป็นการตอบสนองความต้องการของผู้บริโภคที่ได้ผลดีมาก แต่ว่าเนื้อหาที่เราเลือกมานั้นจะต้องสื่อไปถึง Brand ของเราได้ด้วย
รูปภาพ / Infographics
การใช้รูปภาพที่สามารถสื่อความหมายได้ดีอย่าง Infographics กลับสามารถสื่อสารกับผู้บริโภคได้ดีและรวดเร็วกว่าเรามักจะเห็นหลายๆบทความที่ใช้ Infographics ในการทำให้ผู้บริโภคเข้าใจภาพรวมของเนื้อหาที่เข้าใจยากหรือซับซ้อนโดยเฉพาะพวกเนื้อหาที่เกี่ยวกับแผนภาพหรือการเปรียบเทียบสถิติอะไรบางอย่างนอกจากนั้นวิธีนี้ยังสามารถใช้สีสันที่สดใสเข้ามาช่วยดึงดูดความสนใจของผู้บริโภคได้อีกด้วย
วิดีโอ
อีกรูปแบบหนึ่งที่น่าสนใจมากๆเลยก็คือการใช้วิดีโอสมมติธุรกิจของเราเป็นการทำเว็บไซต์ออนไลน์เราก็อาจจะสร้างวิดีโอสอนการทำเว็บไซต์ที่เป็นคอร์สในระดับเริ่มต้นมาให้ผู้บริโภคได้ดูกันฟรีๆ
เมื่อผู้บริโภคได้ความรู้โดยที่ไม่เสียเงินเลยสักบาทเค้าก็จะรู้สึกประทับใจและบอกต่อๆกันไปเองซึ่งจะช่วยให้เรามีโอกาสที่จะได้ลูกค้าที่ต้องการจะเรียนคอร์สระดับที่สูงขึ้นถึงแม้ว่าการใช้วิดีโอในการทำ Content Marketing จะมีข้อเสียนิดหน่อยตรงต้นทุนที่ค่อนข้างจะเยอะกว่ารูปแบบอื่นๆ